เว็ปบอร์ดสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสิงห์บุรี

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้องเรียนนางพยาบาล ตึกผู้ป่วยพิเศษ รพ.สิงห์บุรี กิริยาวาจาไม่สุภาพ  (อ่าน 5876 ครั้ง)

lulucatza

• Newbie
  • *
เรียน ผอ.สนง.สาธารณสุขจังหวัดสิงห์บุรี ที่เคารพ

ดิฉันขอร้องเรียนเกี่ยวกับ รพ.สิงห์บุรี หน่วยงานที่ท่านรับผิดชอบดูแลด้วยนะคะ...

1. บิดาดิฉันอายุ 81 ปี ข้าราชการบำนาญ ได้พักรักษาตัวอยู่ รพ.สิงห์บุรี ตึกผู้ป่วยพิเศษหลวงพ่อแพ 80 (หลังรูปปั้นหลวงพ่อแพ) เจ็บป่วยด้วยโรคชราและติดเชื้อที่ปอด ได้มีนางพยาบาลชื่อ "น.ส.นุชนาถ แก้วแสง" พยาบาลวิชาชีพผู้ชำนาญการ แสดงอาการรังเกียจและปฏิบัติตัวไม่สำรวม ไม่สุภาพกับคนไข้และญาติคนไข้ โดยการพูดจากระแทกแดกดันและทำเสียงดังโครมคราม เสมือนไม่เต็มใจทำงานและเหมือนไม่มีจรรยาบรรณทางอาชีพนี้.. บิดาดิฉันพักตึกพิเศษ ไม่ได้เป็นคนไข้อนาถา เวลาดูดเสมหะ (ปอดติดเชื้อจะมีเสมหะมาก) เพราะท่านไม่มีแรงจะขากออกมาเอง นางพยาบาลจะต้องทำการ Vaccum ซึ่ง น.ส.นุชนาถ แก้วแสง ใช้สายยางแทงไม่ยั้ง จนทำให้เลือดออกทางช่องปากบิดาดิฉัน และอุดจมูกคนไข้ที่มีสายออกซิเจน โดยให้เหตุผลว่า คนไข้ไม่ให้ความร่วมมือ แต่บิดาดิฉันอายุ 81 ปี เป็นโรคชรา แขนขาไม่มีแรงพอจะดิ้นรนหรอกค่ะ เพราะท่านก็เหมือนคนเป็นอัมพฤกษ์ไปแล้ว แต่นางพยาบาลคนนี้ทำหน้าตาเหมือนยักษ์ ทำน้ำหกก็ไม่เช็ดจนเวลาผ่านไปประมาณ 1/2 ชม. จึงให้พนักงานทำความสะอาดเข้ามาถามว่าน้ำหกเช็ดหรือยัง และชอบทำหน้านิ่วคิ้วขมวดตลอดเวลาที่เรียกให้เข้ามาช่วยเหลือแสดงอาการเหมือนรำคาญ...

2. ดิฉันสงสัยว่านางพยาบาลตาม รพ.ต่างจังหวัดทำไมสบายจังค่ะ ให้ญาติคนไข้ทำเองหมดทุกอย่าง เช่น เวลาคนไข้อุจาระ ปัสสาวะ ต้องเปลี่ยนผ้าปูเตียงหรือต้องเปลี่ยนเสื้อผ้า ญาตคนไข้บางคนไม่มีความรู้ทางด้านอาชีวอนามัยหรือหลักในการเคลื่อนย้ายผู้ป่วย แทนที่นางพยาบาลซึ่งได้ร่ำเรียนมาและประกอบอาชีพนี้ต้องเป็นคนทำไม่ใช่หรือค่ะ ทำไมต้องเกี่ยงกับญาติคนไข้ตลอดค่ะ เป็นทั้งตึกเลยค่ะ มารดาดิฉันเคยพักรักษาตัวใน รพ.รัฐใน กทม. นางพยาบาลเขาทำให้หมดทุกอย่างเลยค่ะ ญาติแค่ช่วยเหลือเล็กๆ น้อยๆ เท่านั้น...แต่ที่นี่ให้ญาตทำทุกอย่างเลยค่ะ..

ฝาก 2 เรื่องนี้นะคะ รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยค่ะ และจะเข้ามารับฟังคำตอบในกระทู้นี้ค่ะ หรือไม่ก็รบกวนส่งคำตอบไปที่ katzilla_c@hotmail.com ด้วยนะคะ เพราะไม่อยาให้เรื่องบานปลายไปมากกว่านี้ค่ะ...ขอบคุณมากค่ะ

ชายสมชาย

• Newbie
  • *
ขอสนับสนุนคนทำดี   แต่คนไม่ดีต้องช่วยกันกำจัด   เพราะถ้าเป็นจริงอย่างที่กล่าว  เขาผู้นั้นก็ไม่สมควรที่จะทำมาหากินด้วยอาชีพนี้  และให้ร้องเรียนหลายๆแห่งเช่นศูนย์ดำรงธรรม     สายด่วนนายก

admin

• Administrator
  • Full Member
ขอบคุณครับ
              ขณะนี้กำลังสอบข้อเท็จจริงอยู่ผลเป็นประการใดจะแจ้งให้ทราบต่อไป
                                  สสจ.สิงห์บุรี

lulucatza

• Newbie
  • *
รบกวนตรวจสอบหัวข้อข้างต้นด้วยนะคะ พอดีอยู่ ตจว. แต่อยากทราบผลการตรวจสอบว่าถึงขั้นตอนไหนแล้วค่ะ ไม่อยากให้เรื่องมันเงียบไปค่ะ..

นางพยายมคนนี้ต้องเจอพวกที่เขาเอาเรื่องจริงๆ ค่ะ ไม่อย่างนั้นก็จะได้ใจ ทำกับญาติคนไข้ หรือคนไข้คนอื่นอีก ไม่อยากให้คนอื่นเอาเป็นเยี่ยงอย่างค่ะ

มีน้องพยาบาลคนหนึ่งเพิ่งย้ายมาจาก รพ.ใน กทม.อยู่ตึกพิเศษทีเดียวกันนี่แหล่ะ น้องเขาบริการดีมาก พูดจาอ่อนน้อม ถามไถ่อาการคนไข้ ยิ้มแย้มแจ่มใส เคยถามน้องเขาว่า ทำไมคนอื่นไม่เป็นอย่างน้องเลย น้องเขาบอกว่า หนูก็ต้องตามน้ำตามเขาไป มาทำตัวแปลกแยกเขาก็เขม่นหนู หนูก็แย่...ทำงานลำบาก

ในเมื่อสังคมเขาเป็นแบบนี้ เราต้องกำจัดจุดนี้ค่ะ ไม่เช่นนั้นใครมาใหม่ ไฟแรง ก็โดนคนเก่า เก๋าเกม เขม่นหมด ทำดีเกินหน้าก็ไม่ได้...แล้วอย่างนี้ผลเสียก็ตกกับคนไข้และญาติคนไข้นะคะ

อยากให้ช่วยแก้ปัญหานี้ให้หมดไปด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ที่รับฟังปัญหา และหาทางแก้ไขให้ค่ะ

somchai_yhai

• Newbie
  • *
ตอนนี้เรื่องดำเนินการไปถึงไหนแล้วครับ

admin

• Administrator
  • Full Member
ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดเห็น
ทางสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสิงห์บุรี ได้ดำเนินการแก้ไขให้แล้วโดยได้ส่งเรื่องไปยังผู้ร้องเรียนโดยตรงตามเมล์ katzilla_c@hotmail.com
เรียบร้อยแล้วครับ

shone17

• Newbie
  • *
อืมก็น่าจะปรับปรุงอยู่นะครับ ถ้ามีคนร้องเรียนมา

noonok

• Newbie
  • *
อืมม์.. อ่านแล้วก็เศร้าใจนะ ก็ได้แต่หวังว่า ผู้ประกอบวิชาชีพพยาบาลน่าจะเข้าใจ
ท่านที่ทำดีแล้วก็ขอให้ทำต่อไป เป็นกำลังใจให้กับพี่ๆพยาบาลที่ทำดีทุกท่านนะคะ  ;)
 :) ในทางกลับกันก็อยากจะขอให้ทางผู้ป้วย หรือญาติผู้ป่วย ช่วยเห็นใจกับความเสียสละ
ของพยาบาลที่ตั้งใจทำงานด้วยนะคะ แค่เห็นพี่พยาบาลที่ทำงานดีๆแล้ว ยังรู้สึกเหนื่อยแทน
แต่ก็ดีใจนะคะ ที่ในแต่ละ รพ. ก็ยังมีพยาบาลดีๆอยู่อีกมากค่ะ..