เว็ปบอร์ดสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสิงห์บุรี

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ไวรัส msn ตัวใหม่ แจกลิ้งเหมือน facebook  (อ่าน 3034 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Full Member
วิธีแก้ไวรัส msn ตัวใหม่ แจกลิ้งเหมือน facebook
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:38:55 PM »
is this you on pic? Email@hotmail.com" target="ow.ly/2ei1n?=www.facebook.com/photo.php?=http://ow.ly/2ei1n?=www.facebook.com/photo.php?=Email@hotmail.comEmail@hotmail.com">http://ow.ly/2ei1n?=www.facebook.com/photo.php?=Email@hotmail.com>

คือ ข้อความอัตโนมัติที่ตัวไวรัสได้ส่งให้เรา โดยแอบแฝงว่าเพื่อนเราเป็นคนส่งให้ เมื่อกดเข้าไป จะทำให้โปรแกรม msn ของเรา earor ไม่สมารถคลิ๊กเมาส์ได้ชั่วขณะ และมันจะปิดหน้าต่างแชทอัตโนมัติ ทำให้เกิดความรำคาญมาก

ผมไปเจอวิธีแก้มาจาก พันธ์ทิพย์ ซึ่งโพสโดยคุณ tomkung ( ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย )

มีวิธีปฏิบัติดังนี้คับ

1. กด Ctrl + alt + Delete จะมี หน้าต่าง Task manager เปิดขึ้นมา แล้วกดที่ Tab ที่ชื่อว่า Process จากนั้นจะเห็น Process ที่ชื่อว่า jusched.exe ให้คลิกที่ process 1 ครั้งจากนั้นกดปุ่ม End Process ด้านล่างขวา จะมีกล่องขึ้นมาถาม ให้ตอบ yes ครับ จากนั้น Process ดังกล่าวจะหายไป
2. เปิด My computer ขึ้นมา เข้าไปที่ c:\windows คือเข้าที่ ไดร์ c: แล้วเข้า folder WINDOWS ต่ออีกที
3. เข้าเมนู Tools ด้านบน แล้วกด หัวข้อ Folder option จะมีหน้าต่าง Folder option เปิดขึ้นมา จากนั้นให้กดที่ Tab ชื่อว่า View
4. เลือกที่หัวข้อกลมๆ ที่เขียนว่า Show hidden files and folders แล้วเอาเครื่องหมายถูก ตรง Hide protected operating system files ออก แล้วกด OKครับ
5. ทีนี้เราก็จะเห็นไฟล์จางๆ ที่ถูกซ่อนเอาไว้ ห้ามลบนะครับเพราะส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ระบบ ลบไม่ได้เด็ดขาด เมื่อเห็นไฟล์จางๆ ที่อยู่ใน C:\windows แล้วให้เราหาไฟล์ที่ชื่อว่า jusches.exe ให้ทำการdelete ไฟล์นี้ด้วยกด Shift + Delete เลยครับ (ข้างบนเขียนผิด ดันไปเขียน Ctrl + Delete ซะงั้นขออภัยด้วย) อิอิ

ไทยช่วยไทย ต้านภัยไวพจน์ เอ้ย ไวรัสคับผม

somchai_yhai

• Newbie
  • *
Re: วิธีแก้ไวรัส msn ตัวใหม่ แจกลิ้งเหมือน facebook
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:43:44 AM »
ขอบคุณครับ  ;D